ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจทำกีต้าร์โปร่งควรเริ่มอย่างไรก่อนดี  (อ่าน 4745 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Newbie
     ถ้าสนใจจะทำกีต้าร์โปร่ง ควรเริ่มอย่างไรดีครับ  หาผู้มีประสบการณ์แนะนะหน่อยครับ

prommmmm

• Newbie
  • *
Re: สนใจทำกีต้าร์โปร่งควรเริ่มอย่างไรก่อนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 06:38:17 PM »
ลองดูจากคลิปลิ้งที่แป๊ะในเว็ป...ก่อนครับ...น่าจะช่วยได้ครับ...เห็นในเว็ปนี้ก็มีขายเกือบครับนะครับวัสดุ

แซม

• Newbie
  • *
Re: สนใจทำกีต้าร์โปร่งควรเริ่มอย่างไรก่อนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:35:27 AM »
พี่นิดไงคับ...ช่างทำกีต้าร์คลาสสิคระดับโลกของคนไทย...ลองดูคับ

admin

• Administrator
  • Newbie
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 10:04:04 AM »
   ในความคิดของผม  สำหรับผู้สนใจทำเอง  น่าจะเริ่มจากการหาข้อมูลก่อนนะครับ ดูจากข้อมูลการทำกีต้าร์ต่าง ๆ จากยูทูป หรือตามเวปไซด์ที่เกี่ยวกับการทำกีต้าร์  หาข้อมูลให้มาก ๆ ที่สุดครับ     ถ้าไปเรียนการทำโดยตรงเลยก็จะดีมาก เพราะว่าอาจารย์ผู้สอนจะสอนเราทุกอย่างและให้คำตอบดีที่สุดครับ

mountain

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 07:46:59 PM »
   สำหรับผม จะหาข้อมูลไปเรื่อย ๆครับ  แล้วก็เริ่มสะสมเครื่องมือไป  ดูจากสื่อต่าง ๆ จากเวปไซด์ต่าง ๆ ครับ เครื่องมือช่าง  เมื่อซื้อมาแล้วก็สามารถ ใช้ได้นานครับ ถ้าเอาคุณภาพดี ๆ หน่อย  สะสมอุปกรณ์เสริมที่สนับสนุนการทำให้คล่องตัวด้วยครับ อาจจะต้องประดิษฐ์เองบ้างครับ  อาจจะดูกว้างไปครับ  แต่ก็ค่อย ๆ เป็นค่อยไปครับ
        มีบางคนถามว่าจะทำสัก 1 ตัว เพื่อใว้ใช้  ผมไม่แนะนำครับ ให้ไปหาซื้อมาเล่นเลยดีกว่าครับ  เพราะว่าเราต้องลงทุนเยอะไปกับเครื่องมืออุปกรณ์และวัสดุที่ทำ
        การทำกีต้าร์เป็นโครงการระยะยาวครับ  ทำแล้วตัวแรกไม่ดี  ก็ทำไปเรื่อย ๆ  ทำจนกว่าจะดีครับ  ฉะนั้นจึงบอกได้ว่าเป็น
โครงการยาวครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 09:23:05 PM โดย admin »

adaaugusta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:51:26 AM »
โอยยย เว็บนี้มีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นเลย

adaaugusta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:04:13 PM »
พอจะมีคลิป หรือ เว็บที่เป็นตัวอย่างในการสร้างกีตาร์ไหมครับ จะเอาไว้ศึกษาลองทำดูก่อนสักตัวนึง

maotain

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:12:13 AM »
       มีคลิ๊ปที่ด้านหน้าเวปส่วนหนึ่งครับ  ส่วนใหญ่จะอยู่ในยูทูป ศึกษาจากที่นั่นแหละครับ  ให้หาคำว่า build acoustic guitar ,make guitar , แล้วก็ดูไปเรื่อยๆ ครับ  เพราะว่ามีเป็นพัน ๆ คลิ๊ป

AnZai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:24:59 PM »
ในเมืองไทย มีที่ไหนเปิด คอร์สสอนทำกีต้าร์มั้งคับพี่ เม้า  แร้ว ราคา  คอร์ส ละประมาณเท่าไหร่คับ  ขอบคุณคับ

maotain

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:38:07 PM »
     ส่วนใหญ่ช่างจะอยู่กรุงเทพฯครับ ได้แก่  ช่างวิรุฬ  โทร 081-2745103  ราคาค่าสอน 80000 บาทครับ สนใจก็ลองคุยกับแกได้ครับ แต่จะไม่สอนวันเสาร์ อาทิตย์นะครับ จะสอนวันจันทร์ ถึง ศุกร์       ช่างคเชนท์ สอน 35000 บาท ครับ  คนนี้เป็นลูกศิษย์ช่างวิรุฬครับฝีมือดีราคาไม่แพง ไม่ทราบเบอร์โทรครับ   อีกคนหนึ่งก็ช่างเอ๋ แห่ง NNG ครับ  รับสอนประมาณ 40000 บาท ครับ เบอร์โทร 081-6113301 ฝีมือคนนี้ก็สุดยอดครับ  ยังมีช่างฝีมืออีกหลายคนที่น่าจะรับสอน  ได้แก่ช่างเอ  ช่างมด  ช่างแด็ง  ช่างปอ ช่างบี(คนนี้จะเน้นกีต้าร์คลาสสิค)  5 คนหลังนี่ไม่ทราบเบอร์ครับ ให้ติดต่อไปที่อาจารย์วิรุฬก่อนแล้วลองถามเบอร์โทรอาจารย์ท่านอื่นดูแกน่าจะมีเบอร์เกือบทุกคน   เพราะว่าวงการช่างทำกีต้าร์จะรู้จักกันครับ

คนที่ไปเรียนจะได้กีต้าร์ 1 ตัวครับ ตัวที่ฝึกทำนั่นแหละครับ  ใครสนใจก็ลองโทรถามราคานะครับ  ถ้าราคาเปลี่ยนแปลงก็ต้องขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 10:45:51 PM โดย maotain »